Welcome To The Blog Nilawan

วันอาทิตย์ที่ 5 เมษายน พ.ศ. 2558

ครั้งที่ 12

บันทึกอนุทิน
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ กฤตธ์ตฤณณ์  ตุ๊หมาด
วันที่ 31 มีนาคม 2558   เวลาเรียน 15.00 - 17.30 น.
  กลุ่มเรียน 104


   ความรู้ที่ได้รับ
       
 การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
 จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
  • เพื่อให้ผู้สอน
  1. วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอกคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
  2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุผลตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้
การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
  1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง
  2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ของ
           -  มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
           -  ตัวบ่งชี้
           -  สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
     3.   วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
     4.   กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
     5.   เขียนแผนการจัดประสบการณ์

การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1  เลือกเรื่อง
  • จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก (ตามสภาพชีวิตจริงของเด็ก)
  • เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นๆ ได้
            -  ไม่ควรเลือก : สัตว์ คมนาคม ฯลฯ (หัวข้อใหญ่มาก)
            -  ควรเลือก     : ช้าง สนัข ผีเสื้อ บ้าน น้ำ รถไฟ ฯลฯ

ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
           
            -  สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
            -  สิ่งที่เด็กต้องการรู้
            -  สิ่งที่เด็กควรรู้

ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
      
            -  ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
            -  แยกตามกิจกรรมหลัก

ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5  จัดทำแผนการจัดประสบการณ์

       **  และหลังการเรียนจากเนื้อหาในรายวิชาแล้ว ท้ายคาบอาจารย์ให้ส่งงานการปั้นดินน้ำมันใส่ลงในกล่อง CD ที่อาจารย์เคยให้เวลาทำได้หลายสัปดาห์มาแล้ว


ผลงานการปั้นดินน้ำมัน ในกล่อง CD



การนำไปประยุกต์ใช้
  • สามารถนำการสอนที่อาจารย์สอนมาประยุกต์ใช้ในอนาคต
  • สามารถนำการปั้นดินน้ำมันใส่ลงในกล่อง CD มาประยุกต์ใช้หรือนำมาใช้กับเด็กได้
  • สามารถการเขียนแผนการสอน ที่อาจารย์สอนมา นำไปหัดเขียนแผนได้ต่อไป
ประเมิน
  • ตนเอง  แต่งกายเรียบร้อย ตั้งใจจดบันทึกที่อาจารย์นำมาสอนในคาบเรียน 
  • เพื่อน    เพื่อนๆ ตั้งใจเรียนกันทุกคนคอยสอบถามเกี่ยวกับข้อมูลที่ไม่เข้าใจ และช่วยกันหาคำตอบจนเข้าใจ
  • อาจารย์ แนะนำวิธีการเขียนแผนการสอน และให้งานมาเขียนแผนการสอน อีกทั้งยังแนะนำวิธีการเขียนแผนการสอน ได้อย่างเข้าใจง่าย


ครั้งที่ 11

บันทึกอนุทิน
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ กฤตธ์ตฤณณ์  ตุ๊หมาด
วันที่ 24 มีนาคม 2558   เวลาเรียน 15.00 - 17.30 น.
  กลุ่มเรียน 104


   ความรู้ที่ได้รับ
            วันนี้อาจารย์ให้ทำงานใหญ่ ทั้งหมด 3 ชิ้น มีทั้งงานกลุ่มและงานเดี่ยว

1.  เปเปอร์มาเช่ จากกระดาษทิชชู




อุปกรณ์
  1. กระดาษทิชชูที่ขยำพร้อมผสมสีและกาว
  2. กระดาษร้อยปอร์นแข็ง ขนาดเท่า กระดาษ A4
  3. กาว
  4. ไม้จิ้มฟัน 
วิธีทำ
  1. นำกระดาษร้อยปอร์นมาวาดภาพลงไป ตามใจชอบ
  2. ทากาวลงไปในภาพที่วาด
  3. นำกระดาษทิชชูมาวางลงบนที่ทากาวไว้จากนั้นใช้ไม้จิ้มฟัน เขี่ยหรือจิ้มไปเรื่อยๆ ตามภาพ

2.  งานจากใบไม้




อุปกรณ์
  1. ใบไม้ที่ทับไว้จนแห้ง
  2. กาว
  3. สีสำหรับตกแต่ง
วิธีทำ
  1. นำใบไม้ที่ทับไว้มาแปะลงบนกระดาษร้อยปอร์นแผ่นใหญ่
  2. ใช้สีวาดภาพต่อเติมเป็นรูปต่างๆ ต่อจากใบไม้

3.  ประดิษฐ์จากวัสดุทุกอย่างที่เรียนมา




อุปกรณ์
  1. กระดาษชานอ้อย
  2. สีน้ำ
  3. กระดาษสีโปสเตอร์
  4. กาว
  5. สีไม้
วิธีทำ
  1. นำอุปกรณ์ต่างๆ ที่เคยใช้ประดิษฐ์มาประดิษฐ์ลงบนกระดาษร้อยปอร์นแผ่นใหญ่
  2. ตกแต่งให้สวยงาม


การนำไปประยุกต์ใช้
  • สามารถนำวิธีการทำงานจากสิ่งของเหลือใช้มาใช้ประโยชน์ได้อีก
  • สามารถนำวิธีการประดิษฐ์สิ่งของต่างๆ ไปใช้กับเด็กปฐมวัยได้เป็นอย่างดี
  • สามารถนำใบไม้และดอกไม้มาให้เด็กปฐมวัยใช้ประดิษฐ์ได้
ประเมิน
  • ตนเอง  แต่งกายเรียบร้อย นำอุปกรณ์ที่อาจารย์ให้เตรียมมาครบถ้วน ตั้งใจทำผลงานได้อย่างสวยงาม
  • เพื่อน    เพื่อนๆตั้งใจทำผลงานที่อาจารย์ให้ทำได้เป็นอย่างดี และนำอุปกรณ์ที่อาจารย์ให้เตรียมมา เตรียมมากันทุกคน
  • อาจารย์ แนะนำอุปกรณ์และแนะนำวิธีการประดิษฐ์ และการประยุกต์ใช้ได้อีกหลายๆ งาน


ครั้งที่ 10

บันทึกอนุทิน
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ กฤตธ์ตฤณณ์  ตุ๊หมาด
วันที่ 17 มีนาคม 2558   เวลาเรียน 15.00 - 17.30 น.
  กลุ่มเรียน 104


  ความรู้ที่ได้รับ
             วันนี้อาจารย์ให้ทำงานเกี่ยวกับงานประดิษฐ์

1.  โมบาย




อุปกรณ์
  1. อุปกรณ์ในการทำโมบาย
  2. กรรไกร
  3. กาว
วิธีทำ

  1. นำอุปกรณ์เหลือใช้ หรืออุปกรณ์ตกแต่งในการทำโมบายต่างๆ มาประดิษฐ์เป็นโมบาย

2.  ประดิษฐ์จากแกนทิชชู (งานกลุ่ม)



อุปกรณ์
  1. แกนทิชชู
  2. กาว
  3. กระดาษสีโปสเตอร์
วิธีทำ
  1. นำแกนทิชชูมาประดิษฐ์เป็นรูปต่างๆ ตามจินตนาการ
  2. นำมาติดไว้กับกระดาษโปสเตอร์แข็งแผ่นใหญ่ 

3.  จานกระดาษ


อุปกรณ์
  1. จานกระดาษ
  2. กาว
  3. กระดาษสีโปรเตอร์
  4. กรรไกร
วิธีทำ
  1. นำจานกระดาษมาตกแต่งให้สวยงาม

4. การร้อยจากเส้นมักกะโรนี





อุปกรณ์
  1. เส้นมักกะโรนี
  2. เชือก
  3. กรรไกร
วิธีทำ
  1. นำเส้นมักกะโรนีที่ย้อมสีจากสีผสมอาหารแล้วมาร้อยในเชือก ให้สวยงาม


5.  ประดิษฐ์จากวัสดุเหลือใช้




อุปกรณ์
  1. วัสดุเหลือใช้
  2. กาว
วิธีทำ
  1. นำวัสดุเหลือใชมาประดิษฐ์เป็นภาพต่างๆ ให้สวยงาม



การนำไปประยุกต์ใช้
  • นำวิธีการทำงานต่างๆ มาปรับใช้ในการฝึกสอนได้ในอนาคต
  • สามารถนำการประดิษฐ์สิ่งของเหลือใช้มาสอนเป็นเรื่องราวต่างๆ ได้
ประเมิน
  • ตนเอง  แต่งกายเรียบร้อย เตรียมอุปกรณ์ที่อาจารย์สั่งมาครบถ้วน และตั้งใจทำงานที่อาจารย์สั่งทุกชิ้น
  • เพื่อน    เพื่อนๆ ตั้งใจกันทำงานเป็นอย่างมาก ค่อยช่วยเหลือและแบ่งปันสิ่งของให้คนที่ยังไม่ได้ 
  • อาจารย์ จัดหาสิ่งของมาเพิ่มเติมได้เพียงพอต่อการใช้งาน และให้ทำกิจกรรมที่สามารถนำไปใช้สอนกับเด็กปฐมวัย ได้เป็นอย่างดี


ครั้งที่ 9

บันทึกอนุทิน
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ กฤตธ์ตฤณณ์  ตุ๊หมาด
วันที่ 10 มีนาคม 2558   เวลาเรียน 15.00 - 17.30 น.
  กลุ่มเรียน 104


        ความรู้ที่ได้รับ
                    วันนี้อาจารย์ให้ทำงานเกี่ยวกับ ศิลปะงานกระดาษค่ะ

1.  งานฉีกปะ  (ผลองุ่น)


   อุปกรณ์
  1. กระดาษโปสเตอร์
  2. กาว
  วิธีทำ
  1. วาดภาพลงกระดาษ A4 
  2. ฉีกกระดาษโปสเตอร์เป็นชิ้นเล็กๆ 
  3. ทากาวลงบนภาพที่วาดไว้ แล้วนำกระดาษที่ฉีกแล้วไปแปะไว้เป็นภาพต่างๆ 

2.  งานตัดปะ   (มิกกี้ เมาส์)



   อุปกรณ์
  1. กระดาษสีโปสเตอร์
  2. กาว
   วิธีทำ
  1. นำกระดาษโปสเตอร์ตัดเป็นรูปทรงต่างๆ และนำไปแปะลงบนกระดาษ A4

3.  งานม้วนกระดาษ


  อุปกรณ์
  1. กระดาษสีโปสเตอร์
  2. กรรไกร
  3. กาว
 วิธีทำ
  1. นำกระดาษโปสเตอร์สีที่ต้องการมาตัด กว้าง 3 นิ้ว  ยาว 6 นิ้ว จำนวน 30 แผ่น
  2. จากนั้นนำกระดาษที่ตัดแล้วมาม้วนแล้วมาประกบเข้าหากัน
  3. สอดไปทีละเส้นจนหมด

4.  งาน การเจาะกระดาษ



    อุปกรณ์
  1. กระดาษอ่อนสี
  2. ไหมพรม หรืออุปกรณ์ตกแต่งต่างๆ
   วิธีทำ
  1. นำกระดาษมา เจาะ พับ หรือตัดเป็นรูปต่างๆ เพื่อความสวยงาม

5.  การพับกระดาษ



  อุปกรณ์
  1. กระดาษสีโปสเตอร์
  2. สีไม้
  วิธีทำ
  1. วาดภาพลงบนกระดาษ
  2. ตัดกระดาษสีโปสเตอร์เป็นรูปต่างๆ ไว้เป็นการพับต่างๆ

6.  งาน การพับพัด



 อุปกรณ์
  1. กระดาษโปสเตอร์สี
  2. กาว
 วิธีทำ
  1. นำกระดาษโปสเตอร์สีมาพับเป็นพัด และดัดให้เป็นรูปต่างๆ
  2. นำมาแปะไว้ที่กระดาษ A4 แล้วต่อเติมให้เป็นรูปต่างๆ

7.  การพับเป็นรูปต่างๆ



อุปกรณ์
  1. กระดาษโปสเตอร์สี ต่างๆ
วิธีทำ
  1. นำกระดาษมาพับเป็นรูป ต่างๆ

8.  งาน กระขยำกระดาษ




อุปกรณ์
  1. กระดาษแก้วสีต่างๆ
  2. กาว
วิธีทำ
  1. นำกระดาษแก้วสีต่างๆ มาฉีกเป็นชิ้นเล็กๆ จากนั้นขยำทีละชิ้นให้เป็นก้อนกลมๆ
  2. นำมาแปะลงบนกระดาษให้เป็นรูปต่างๆ 

9.  งาน การสานกระดาษ


อุปกรณ์
  1. กระดาษสีโปสเตอร์
  2. กาว
  3. คัสเตอร์
วิธีทำ
  1. นำกระดาษสีโปสเตอร์มาตัดเป็นเส้นให้มีขนาดเท่าๆ กัน
  2. จากนั้นวาดภาพเป็นรูปต่างๆ แล้วใช้คัสเตอร์กีดให้เป็นเส้นๆ ในภาพที่วาดไว้
  3. นำกระดาษโปสเตอร์สี มาสานในช่องที่กีดไว้ สลับกันไปมา 

10.  งาน วาดภาพต่อเติม



อุปกรณ์
  1. กระดาษสีโปสเตอร์
  2. กาว
  3. สีไม้
วิธีทำ
  1. นำกระดาษสีโปสเตอร์มาพับเป็นรูปต่างๆ
  2. วาดภาพต่อเติมโดยใช้กระดาษสีโปสเตอร์เป็นหลักในการวาดภาพ



การนำไปประยุกต์ใช้
  • สามารถนำวิธีการทำงานศิลปะไปสอนเด็กๆ ได้ในอนาคต
  • สามารถนำอุปกรณ์ที่ใช้ในการทำงานศิลปะ ไปประยุกต์และปรับใช้ในการสอนเด็กๆ ต่อไป
ประเมิน
  • ตนเอง  แต่งกายเรียบร้อย เข้าเรียนตรงเวลาเตรียมอุปกรณ์มาทำกิจกรรมในคาบเรียน ตั้งใจทำกิจกรรมและทำงานทุกชิ้นที่อาจารย์สั่ง
  • เพื่อน    เพื่อนๆ ตั้งใจกันทำงานที่อาจารย์สั่งเป็นอย่างมาก อาจจะมีการบ่นในขณะที่ทำงาน และก็เรียกเสียงหัวเราะได้จากเพื่อนๆ มีการช่วยเหลือและแบ่งปันอุปกรณ์ให้กัน
  • อาจารย์ ค่อยแนะนำวิธีการทำงานแต่ละชิ้นได้ละเอียดมากๆ ค่อยหาอุปกรณ์มาให้ทำในคาบเรียนได้เพียงพอต่อนักศึกษาที่ใช้งาน ค่ะ