Welcome To The Blog Nilawan

วันอาทิตย์ที่ 5 เมษายน พ.ศ. 2558

ครั้งที่ 12

บันทึกอนุทิน
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ กฤตธ์ตฤณณ์  ตุ๊หมาด
วันที่ 31 มีนาคม 2558   เวลาเรียน 15.00 - 17.30 น.
  กลุ่มเรียน 104


   ความรู้ที่ได้รับ
       
 การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
 จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
  • เพื่อให้ผู้สอน
  1. วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอกคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
  2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุผลตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้
การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
  1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง
  2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ของ
           -  มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
           -  ตัวบ่งชี้
           -  สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
     3.   วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
     4.   กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
     5.   เขียนแผนการจัดประสบการณ์

การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1  เลือกเรื่อง
  • จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก (ตามสภาพชีวิตจริงของเด็ก)
  • เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นๆ ได้
            -  ไม่ควรเลือก : สัตว์ คมนาคม ฯลฯ (หัวข้อใหญ่มาก)
            -  ควรเลือก     : ช้าง สนัข ผีเสื้อ บ้าน น้ำ รถไฟ ฯลฯ

ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
           
            -  สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
            -  สิ่งที่เด็กต้องการรู้
            -  สิ่งที่เด็กควรรู้

ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
      
            -  ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
            -  แยกตามกิจกรรมหลัก

ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5  จัดทำแผนการจัดประสบการณ์

       **  และหลังการเรียนจากเนื้อหาในรายวิชาแล้ว ท้ายคาบอาจารย์ให้ส่งงานการปั้นดินน้ำมันใส่ลงในกล่อง CD ที่อาจารย์เคยให้เวลาทำได้หลายสัปดาห์มาแล้ว


ผลงานการปั้นดินน้ำมัน ในกล่อง CD



การนำไปประยุกต์ใช้
  • สามารถนำการสอนที่อาจารย์สอนมาประยุกต์ใช้ในอนาคต
  • สามารถนำการปั้นดินน้ำมันใส่ลงในกล่อง CD มาประยุกต์ใช้หรือนำมาใช้กับเด็กได้
  • สามารถการเขียนแผนการสอน ที่อาจารย์สอนมา นำไปหัดเขียนแผนได้ต่อไป
ประเมิน
  • ตนเอง  แต่งกายเรียบร้อย ตั้งใจจดบันทึกที่อาจารย์นำมาสอนในคาบเรียน 
  • เพื่อน    เพื่อนๆ ตั้งใจเรียนกันทุกคนคอยสอบถามเกี่ยวกับข้อมูลที่ไม่เข้าใจ และช่วยกันหาคำตอบจนเข้าใจ
  • อาจารย์ แนะนำวิธีการเขียนแผนการสอน และให้งานมาเขียนแผนการสอน อีกทั้งยังแนะนำวิธีการเขียนแผนการสอน ได้อย่างเข้าใจง่าย


ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น